Thứ 7, Ngày 19 - 06 - 2021
SỐ LƯỢT TRUY CẬP
1127734
Trường hợp nào được trả lại đơn khởi kiện? PDF. In Email
Thứ ba, 07 Tháng 9 2010 04:09

Ông: Trần Văn Út (Bến Lức, Long An) 

 Hỏi: Tôi vừa khởi kiện vụ án tranh chấp di sản thừa kế là quyền sử dụng đất với người anh họ. Mặc dù tôi đã có GCNQSDĐ, nhưng sau một thời gian nhận đơn Tòa trả lại mà không nói rõ lý do. Vậy việc trả lại đơn đúng hay sai?   

Trả lời: Điều 168 Bộ luật Dân sự quy định Tòa án trả lại đơn khởi kiện trong các trường hợp sau đây: Thời hiệu khởi kiện đã hết; Người khởi kiện không có quyền khởi kiện hoặc không có đủ năng lực hành vi tood tụng dân sự; Sự việc đã được giải quyết bằng bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật của Tòa án hoặc quyết định đã có hiệu lức của cơ quan nhà nước có thẩm quyền, trừ trường hợp vụ án mà Tòa án bác đơn xin ly hôn, xin thay đổi nuôi con, thay đổi mức cấp dưỡng, mức bồi thường thiệt hại hoặc vụ án đòi tài sản cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ mà Tòa án chưa chấp nhận yêu cầu do chưa đủ điều kiện khởi kiện; hết thời giạn được thông báo quy định tại khoản 2 Điều 171 của Bộ Luật này mà người khởi kiện không đến Tòa án làm thủ tục thụ lý vụ án, trừ trường hợp có lý do chính đáng; Chưa có đủ điều kiện khởi kiện; Vụ án không thuộc thẩm quyền của Tòa án.

Khi trả lại đơn khởi kiện, Tòa án phải có văn bản kèm theo ghi rõ lý do trả lại đơn khởi kiện.

                                                                                                                                                             Tin tức từ: phapluattvn.vn

 

Các thông tin mới hơn
Các thông tin khác:
Cập nhật ngày Thứ ba, 07 Tháng 9 2010 07:14
 
Dịch vụ
Hình ảnh
Bảng quảng cáo
Bảng quảng cáo