Thứ 7, Ngày 19 - 06 - 2021
SỐ LƯỢT TRUY CẬP
1127748
Ai kết luận người mất năng lực hành vi dân sự? PDF. In Email
Thứ ba, 07 Tháng 9 2010 04:10

Bà: Võ Thị Tú (Cẩm Mỹ, Đồng Nai)

 Hỏi: Vợ chồng tôi mua bảo hiểm của công ty bảo hiểm. Khi chồng tôi chết, công ty đi xác minh và trả lời từ chối thanh toán bảo hiểm vơi lý do chồng tôi trước khi mua bảo hiểm đã là người mất năng lực hành vi dân sự. Vậy cơ sở nào để kết luận là người mất hành vi dân sự? 

 Trả lời: Điều 22 Bộ luật Dân sự quy định: Khi một người do bị tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình thì theo yêu cầu của người có quyền lợi ích liên quan, Tòa án ra quyết định tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự trên cơ sở kết luận của tổ chức giám định. Khi không còn căn cứ tuyên bố một người mất năng lực hành vi dân sự thì theo yêu cầu của chính người đó hoặc người có quyền lợi ích liên quan, Tòa án ra quyết định hủy bỏ quyết định tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự. Vậy cơ sở để kết luận là người mất năng lực hành vi dân sự phải bằng quyết định của Tòa án dựa trên cơ sở kết luận của tổ chức giám định. 

 Tin tức từ: phapluattvn.vn

Các thông tin mới hơn
Các thông tin khác:
Cập nhật ngày Thứ ba, 07 Tháng 9 2010 06:58
 
Dịch vụ
Hình ảnh
Bảng quảng cáo
Bảng quảng cáo